Ngày 15/5 CSGT kiểm tra phương tiện trên cả nước

Ngày 15.5, tổng kiểm soát các phương tiện giao thông đường bộ trên cả nước. Lực lượng tuần tra, giám sát được quyền kiểm tra giấy tờ của lái xe và người ngồi trên phương tiện. Nhiều bạn đọc email về báo Lao Động hỏi: Giấy phép lái xe, đăng ký xe photocopy, công chứng có được cảnh sát giao thông (CSGT) chấp nhận thay cho giấy tờ thật?

Từ 15.5, tổng kiểm soát phương tiện đường bộ: quên bằng lái, đăng ký xe bị xử lý thế nào?

Theo Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định điều kiện của người lái xe tham gia giao thông:

Người lái xe tham gia giao thông phải đủ độ tuổi, sức khoẻ quy định tại Điều 60 của Luật Giao thông đường bộ 2008 và có giấy phép lái xe phù hợp với loại xe được phép.

Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau như: Đăng ký xe; Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới. Ngoài ra một giấy tờ bắt buộc khác là Chứng minh thư nhân dân hoặc Thẻ căn cước công dân.
Các quy định của phát luật không quy định người điều khiển phương tiện giao thông được sử dụng giấy tờ photocopy (dù có chứng thực) khi tham gia giao thông.

Như vậy bắt buộc người tham gia giao thông phải dùng giấy tờ gốc khi bị kiểm tra.

Riêng đối với trường hợp tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông nhằm bảo đảm nghĩa vụ dân sự trong việc thế chấp phương tiện, khoảng 13, điều 80 Nghị định 100/2019 quy định “Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông được sử dụng bản sao chứng thực Giấy đăng ký xe (đối với phương tiện tham gia giao thông đường bộ) thay cho bản chính Giấy đăng ký xe trong thời gian tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký xe”. Trường hợp này, người tham gia giao thông phải chứng minh được việc tổ chức tín dụng giữ bản chính Giấy đăng ký phương tiện giao thông.

Về mức phạt do không có giấy phép lái xe, đăng ký xe và các giấy tờ theo quy định điều 21 Nghị định 100 quy định: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô; Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực; Giấy phép lái xe hết hạn sự dụng dưới 6 tháng; Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3.

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây: Có Giấy phép lái xe nhưng không phù hợp với loại xe đang điều khiển hoặc đã hết hạn sử dụng từ 06 tháng trở lên; Không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa;Có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia;Sử dụng Giấy phép lái xe không hợp lệ (Giấy phép lái xe có số phôi ghi ở mặt sau không trùng với số phôi được cấp mới nhất trong hệ thống thông tin quản lý Giấy phép lái xe).

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *